Công nghệ Tin tức

Trợ cấp thất nghiệp với trường hợp nghỉ không lương trước khi nghỉ việc

Khi tra cứu bảo hiểm xã hội việt nam, người lao động được biết tới các lợi ích khi tham gia bảo hiểm như bảo hiểm Y tế tự nguyện, bảo hiểm thất nghiệp… Trong đó, bảo hiểm thất nghiệp là phao cứu sinh cho người thất nghiệp trong tình cảnh tài chính khó khăn do mất việc làm. Tuy nhiên để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp, người lao động phải đạt đủ một số điều kiện nhất định, trong đó có các điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội cũng như thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động. Một trong các câu hỏi được quan tâm nhất là các trường hợp nghỉ không lương trước khi nghỉ việc thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không?
Bài viết sẽ cho các bạn câu trả lời xác đáng nhất 

1. Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định, người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau:

– Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ trường hợp:

+ Đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật;

+ Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng;

– Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên: 

+ Trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng xác định thời hạn hoặc không xác định thời hạn

+ Trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 – 12 tháng; 

– Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng; 

– Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ, trừ các trường hợp:

+ Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an

+ Đi học có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên

+ Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc

+ Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù 

+ Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng

+ Tử vong.

2. Nghỉ không lương trước khi nghỉ việc có được trợ cấp thất nghiệp?

Trong đó, theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP thì người lao động đang đóng Bảo hiểm thất nghiệp là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt Hợp đồng lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp và được tổ chức BHXH xác nhận. Tháng liền kề bao gồm cả thời gian sau:

– Người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp của tháng chấm dứt HĐLĐ và được cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận trên sổ BHXH 

– Người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp của tháng liền kề trước tháng chấm dứt Hợp đồng lao động và được cơ quan BHXH xác nhận trên sổ BHXH

– Người lao động có tháng liền kề trước tháng chấm dứt Hợp đồng lao động hoặc tháng chấm dứt Hợp đồng lao động mà nghỉ việc do ốm đau, thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng, không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị và được cơ quan BHXH xác nhận trên sổ BHXH 

– Người lao động có tháng liền kề trước tháng chấm dứt Hợp đồng lao động hoặc tháng chấm dứt Hợp đồng làm việc mà nghỉ việc không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng tại đơn vị và được cơ quan BHXH xác nhận trên sổ BHXH 

Thuế thu nhập cá nhân cho người nước ngoài được tính thế nào? 

Hóa đơn điện tử – Giải pháp đột phá cho doanh nghiệp

– Người lao động có tháng liền kề trước tháng chấm dứt Hợp đồng lao động hoặc tháng chấm dứt Hợp đồng lao động mà tạm hoãn thực hiện Hợp đồng lao động từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng tại đơn vị và được cơ quan BHXH xác nhận trên sổ BHXH.

Như vậy: Trường hợp Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt Hợp đồng lao động nghỉ việc không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng tại đơn vị và được cơ quan BHXH xác nhận trên sổ BHXH thì được xem là đang đóng BHTN để được giải quyết hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp theo quy định

Related posts

BHLD GARAN chuyên cung cấp giày bếp nam toàn quốc

Trần Thiên Thanh

Kho sim số đẹp Viettel thỏa mãn nhu cầu của người dùng

Lợi ích của việc sấy hoa quả bằng máy sấy tuyệt vời như thế nào?

Leave a Comment